Trong 3 tháng đầu năm 2022 tình hình TTATXH trên địa bàn huyện tương đối ổn định. Lực lượng chức năng, đặc biệt là Công an huyện, thực hiện các kế hoạch, biện pháp, chủ động phòng ngừa, đấu tranh, ngăn chặn, kiềm chế sự gia tăng tội phạm và tệ nạn xã hội. Do vậy tội phạm, về trật tự xã hội giảm so với cùng kỳ.
Lực lượng chức năng đã phát hiện 11 vụ việc. Trong đó tội phạm về trật tự xã hội 2 vụ 2 đối tượng giảm 5 vụ so với cùng kỳ năm 2021. điều tra làm rõ 100%, khởi tố điều tra 2 vụ 2 bị can.
Tội phạm về ma túy 9 vụ 12 đối tượng, tăng 3 vụ so với cùng kỳ 2021. Thu giữ 13,33g Heroine và 56,62g thuốc phiện. Khởi tố 8 vụ, 11 bị can. Kết luận điều tra chuyển Viện Kiểm Sát đề nghị truy tố 4 vụ, 6 bị can, hiện đang điều tra 6 vụ 9 bị can.
Công an huyện phối hợp với Phòng PC04 Công an tỉnh Lào Cai bắt quả tang đối tượng Hờ Tồng Chư, về hành vi mua bán trái phép chất ma túy. Tang vật thu giữ gồm 3 bánh nghi ma túy
Người dân giao nộp súng săn cho lực lượng Công an
Thụ lý giải quyết 15 tin báo tố giác tội phạm, cùng với việc chủ động nắm chắc tình hình an ninh nội bộ, an ninh nông thôn, an ninh xã hội; Để tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các cấp giải quyết ổn định tình hình ngay từ cơ sở. Lực lượng công an đã tổ chức nhiều đợt cao điểm tấn công, trấn áp tội phạm, đảm bảo an ninh, trật tự. Đẩy mạnh tuyên truyền về công tác phòng ngừa, đấu tranh với các loại tội phạm.
Ngay đầu năm 2022, Công an huyện Văn Bàn phân công lực lượng nắm bắt tình hình, tổ chức rà soát hoạt động của các ổ nhóm, tụ điểm tội phạm; Xây dựng kế hoạch, phương án triệt phá có hiệu quả. Duy trì và nhân rộng các mô hình điểm về phòng, chống tội phạm..
Thời gian tới Công an huyện Văn Bàn sẽ tiếp tục đẩy mạnh đấu tranh ngăn chặn với các loại tội phạm. Đặc biệt là, xử lý nghiêm hành vi tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép chất ma túy.